Cách tính giá đất trồng cây lâu năm lên đất ở tại Phú Quốc chính xác nhất

Băn khoăn giá đất trồng cây lâu năm lên đất ở tại Phú Quốc liệu có quá cao? Là câu hỏi của nhiều nhà đầu tư bởi vì cách tính giá đất tại mỗi địa phương lại thay đổi khác nhau. Hãy cùng VSR tìm hiểu cách tính giá đất tại Phú Quốc đơn giản qua bài viết sau.

Tìm hiểu Luật đất đai và các văn bản pháp lý liên quan hiện hành

Để tính được giá nhà đất Phú Quốc chuyển đổi đơn giản mà hiệu quả, nhà đầu tư nên tham khảo các văn bản, nghị định quy định cách tính giá đất chuyển đổi đang còn hiệu lực.

  • Luật đất đai 2013
  • Nghị định 43/2014/ NĐ-CP Nghị định quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất Đai 2013
  • Nghị định 45/2014/NĐ-CP  Nghị định của Chính phủ quy định về thu tiền sử dụng đất

gia-dat-trong-cay-lau-nam-len-dat-o-tai-phu-quoc

Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất đất ở tại Phú Quốc

Hiện nay, tại Phú Quốc đang diễn ra quá trình chuyển đổi mục đích sử dụng đất ồ ạt khiến các cơ quan chức năng liên quan đến quản lý đất đai đau đầu. Vấn đề này không thể giải quyết triệt để. Do đó, UBND huyện Phú Quốc đã ban hành quyết định dừng phân lô bán nền, chuyển mục đích sử dụng đất tạm thời  những thửa dưới 500m2 cho đến khi tình hình đất đai Phú Quốc ổn định.

Theo quy định của pháp luật về đất đai hiện hành thì việc chuyển mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm lên đất ở tại Phú Quốc được quy định như sau:

Căn cứ vào điều 57, Luật Đất Đai 2013 quy định:

Điều 57. Chuyển mục đích sử dụng đất

  1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:
  2. d) Chuyển đất nông nghiệp sang đất phi nông nghiệp;
  3. Khi chuyển mục đích sử dụng đất theo quy định tại khoản 1 Điều này thì người sử dụng đất phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; chế độ sử dụng đất, quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất được áp dụng theo loại đất sau khi được chuyển mục đích sử dụng.

Theo quy định trên thì pháp luật không cấm việc chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất trồng cây lâu năm sang đất đất ở. Nhưng khi chuyển đổi, nhà đầu tư phải tuân thủ theo căn cứ chuyển mục đích sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất hàng năm của UBND huyện Phú Quốc phê duyệt và các quy định, văn bản đang có hiệu lực tại Phú Quốc. Nếu mảnh đất trồng cây lâu năm nhà đầu tư định mua nằm trong quy hoạch của huyện thì mảnh đất này cũng không thể chuyển lên đất đất ở được.

Trình tự chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm sang đất đất ở tại Phú Quốc

Điều 69. Trình tự, thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

  1. Người sử dụng đất nộp đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất kèm theo Giấy chứng nhận đến cơ quan tài nguyên và môi trường.
  2. Cơ quan tài nguyên và môi trường có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ; xác minh thực địa, thẩm định nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất; hướng dẫn người sử dụng đất thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; trình Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất; chỉ đạo cập nhật, chỉnh lý cơ sở dữ liệu đất đai, hồ sơ địa chính.

Đối với trường hợp nhà đầu tư nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất của người đang sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư thì thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất đồng thời với thủ tục cho phép chuyển mục đích sử dụng đất.

gia-dat-trong-cay-lau-nam-len-dat-o-tai-phu-quoc

Nhận phiếu trả kết quả không quá 35 ngày làm việc và đóng thuế chuyển đổi mục đích theo quy định. Ngoài ra, giới hạn mức chuyển đổi đất đất ở sẽ khác nhau qua từng năm. Do đó, nhà đầu tư nên tham khảo trước để tránh khi chuyển đổi đất đai sẽ phát sinh nhiều khoản phí khác.

Chi tiết cách tính giá đất trồng cây lâu năm lên đất ở tại Phú Quốc

Giá đất trồng cây lâu năm lên đất ở tại Phú Quốc Quy định tại điều 103, Luật Đất Đai 2013 như sau:

Đối với hộ gia đình, cá nhân

Chuyển từ đất trồng cây lâu năm, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất trồng cây lâu năm, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

gia-dat-vuon-len-dat-tho-cu-phu-quoc 7

Cách tính giá đất trồng cây lâu năm lên đất ở tại Phú Quốc như sau:

(Giá đất đất ở) – (Giá đất trồng cây lâu năm) = tiền chênh lệch giữa 2 khung.

(Tiền chênh lệch giữa 2 khung) x (với diện tích đất) x 50% = số tiền bạn nộp.

Giả dụ nhà đầu tư muốn chuyển 100m2 đất trồng cây lâu năm thành đất đất ởtại Phú Quốc. Giá đất đất ởtại đây hiện tại là 4.000.000đ/m2; giá đất nông nghiệp là 400.000đ/m2.

Ta áp dụng công thức tính như sau: 4.000.000 – 400.000 = 3.600.000 x 100 m2 =360.000.000 đ

+ Lệ phí trước bạ là 0.5% + Lệ phí cấp chủ quyền 100.000 đ

Vậy là chúng ta sẽ có được mức tiền phải nộp khi chuyển đổi đất trồng cây lâu năm đã có đất ởlên tổng đất ở.

– Trường hợp đang sử dụng đất phi nông nghiệp đã được Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất có thời hạn sử dụng ổn định, lâu dài trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà không phải là đất được Nhà nước giao hoặc cho thuê, khi chuyển mục đích sang đất ở thì không phải nộp tiền sử dụng đất.

  1. d) Chuyển mục đích sử dụng đất có nguồn gốc từ nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất hợp pháp theo pháp luật đất đai của người sử dụng đất sang đất ở thì căn cứ vào nguồn gốc đất nhận chuyển nhượng để thu tiền sử dụng đất theo mức quy định tại Điểm a, Điểm b, Điểm c Khoản này.”

Với một vài thông tin về chuyển đổi đất trồng cây lâu năm lên đất đất ở trên đây, hi vọng sẽ giúp ích được cho nhà đầu tư trong quá trình đầu tư đất đai Phú Quốc thành công hơn. Ngoài ta, VSR chúng tôi còn mang đến cho nhà đầu tư những thông tin tư vấn đầu tư cực kỳ có giá trị khác. Nếu nhà đầu tư có nhu cầu tìm hiểu vui lòng liên hệ:

Hotline: Công ty: 0931798284 – Số bàn: 0243.2003363 để được tư vấn chi tiết hơn.

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *